Tóm tắt giáo trình minna no nihongo bài 2

20/6/2019 - Lượt xem: 12588
Share on FacebookShare on Google+Tweet about this on TwitterShare on LinkedIn

Tóm tắt giáo trình minna no nihongo bài 2

 

Trang: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 2223 24 25 26 27 28

 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44  45 46 47 48 49 50

 

Tóm tắt giáo trình minna no nihongo bài 2

Từ vựng :

TT

Từ vựng

Chữ Hán

Ý nghĩa

1

これ

cái này, đây (vật gần người nói)

2

それ

cái đó,đó (vật gần người nghe)

3

あれ

cái kia, kia (vật xa người nói và nghe)

4

この~

~ này

5

その~

~ đó

6

あの~

~ kia

7

ほん

sách

8

じしょ

từ điển

9

ざっし

tạp chí

10

しんぶん

báo

11

てちょう

sổ cầm tay

12

めいし

danh thiếp

13

えんぴつ

鉛筆

bút chì

14

かぎ

chìa khóa

15

とけい

đồng hồ

16

かさ

cái ô

17

かばん

cặp sách

18

じどうしゃ

ô tô

19

ノート

vở

20

カード

thẻ

21

テレホンカード

thẻ điện thoại

22

ボールペン

bút bi

23

シャープペンシル

bút chì kim

24

テープレコーダー

máy ghi âm

25

テレビ

tivi

26

ラジオ

radio

27

カメラ

máy ảnh

28

コンピューター

máy tính

 

Kanji

 

Ngữ pháp

 

Mẫu câu

Ý nghĩa – cách dùng

Ví dụ

これ/それ/あれ

là những đại từ chỉ thị, dùng như 1 danh từ
cái này/cái đó/cái kia

これはあきさんです。
Đây là Aki.

この/その/あの+N

N này/N đó/N kia.
Bổ nghĩa cho danh từ

あの(ひと (がくせい)です。
Người kia là học sinh.

そうです/そうじゃありません

dùng trong câu nghi vấn danh từ để xác
nhận 1 nội dung nào đó đúng hay sai.

1. あの(あのひと)(あき)さんですか。
Người đó là Aki phải không?
はい、そうです。
Vâng đúng vậy.
2.
あの(あのひと)(あき)さんですか。
Người kia là Aki phải không?
いいえ、そうじゃありません。
Không, không phải

~~か、~~~か。

mẫu câu nghi vấn hỏi sự lựa chọn của người
nghe.khi trả lời không dùng
はい hay いいえ

これは(ほん) ですか、
ざっしですか。
Đây là sách hay tạp chí vậy?
ほんです。
Là sách ạ.

N1N2

1. N1 giải thích N2 nói về cái gì
2. N1 giải thích N2 thuộc sở hữu của ai

1. これはコンピューターの(ほん)です。
Đây là quyển sách về máy tính.
2.
 これは(わたし)(ほん)です。
Đây là quyển sách của tôi.

そうですか

dùng khi người nói tiếp nhận thông tin mới nào
đó và muốn bày tỏ thái độ tiếp nhận của mình tới thông tin đó.

このほんはあなたのですか。
Quyển sách này là của bạn à?
いいえ、そうじゃありません。
Không, không phải.
そうですか。
Thế à!

 

 

Dịch hội thoại bài số 2

Một chút lòng thành.


Yamada Ichirou: Vâng. Vị nào vậy ạ?

Santos: Là Santos ở phòng 408 ạ.
……………………………………………………………………………………
Santos: Xin chào. Tôi là Santos. Từ đây mong được anh giúp đỡ. Xin được nhờ anh.

Yamada: Tôi cũng mong được anh giúp đỡ.

Santos: À, đây là một chút lòng thành của tôi.

Yamada: A, cảm ơn anh…. Cái gì vậy ạ?

Santos: Cà phê ạ. Xin mời.

Yamada: Rất cảm ơn anh.

 

Tóm tắt giáo trình minna no nihongo bài 2

Quản lý bình luận

Đăng ký tư vấn:

1 - immetly - abraspkib@newonlinemail.xyz - 7/6/2022 - 19:37
The coordinator may come from a profession allied to medicine or nursing. Mnwpzh https://newfasttadalafil.com/ - Cialis Dppmzj Cialis Myrtbz biconvex https://newfasttadalafil.com/ - Cialis
2 - eocfvtlp - n.a.xu.y.m.o.d.af.i.n.i.l.@gmail.com - 1/6/2022 - 6:12
https://erythromycinn.com/# buy erythromycin online
3 - ewamxpla - naxu.y.mo.d.a.fini.l@gmail.com - 25/5/2022 - 5:15
erythromycin oin op erythromycin base
4 - jxzmazcq - n.ax.uy.m.odaf.in.i.l@gmail.com - 19/5/2022 - 3:18
erythromycin base clindamycin vs erythromycin
5 - atibst - c.h.loroq.u.in.ehuy.ny.a.@gmail.com - 6/5/2022 - 12:24
where do you get hydroxychloroquine https://keys-chloroquinehydro.com/
6 - Apattal - dultica@oourmail.xyz - 28/1/2022 - 23:35
Levitra Pas Cher Viagra Cjtwrq prednisolone 15mg 5ml soln Miizlq Mexican Pharmacy
7 - alkargo - abecits@swmail.xyz - 19/1/2022 - 5:46
https://www.apriligyn.com Cialis Y Levitra Genericos
8 - Sheelry - Sheelry@abdiell.xyz - 9/12/2021 - 14:36
cialis professional
9 - AlfredClark - r.a.d.ikw.am.o.kur.i.i@gmail.com - 9/12/2021 - 11:21
sex while playing games monster girl sex games striptease sex games
10 - lilllonry - lilllonry@sufmail.xyz - 8/12/2021 - 0:21
is there a generic cialis available
11 - what is gabapentin - Murnunery@svmail.xyz - 7/12/2021 - 6:33
Staph Coverage With Cephalexin
12 - plaquenil lupus - Ronbroony@sqmail.xyz - 6/12/2021 - 18:17
Levitra Vs Cialis
13 - is zithromax penicillin - Anaeprern@rvmail.xyz - 6/12/2021 - 17:34
Cephalexin And Augmentin
14 - Soignee - Soignee@oourmail.xyz - 5/12/2021 - 6:20
hydroxychloroquine order online
15 - АААglrobfp - aakkfpw@gmail.com - 17/11/2021 - 4:31
https://bit.ly/gtom-ua-2021-seriyal
16 - Priligy - squeets@swmail.xyz - 16/11/2021 - 2:41
Firstmedicine On Line Pharmacy Store
17 - Ordervize - Ordervize@sqmail.xyz - 15/11/2021 - 20:25
Prednisone
18 - Guetshusa - Guetshusa@rqmail.xyz - 14/11/2021 - 5:33
Stromectol
19 - prednisone for back pain - KaroNuala@rwmail.xyz - 11/11/2021 - 2:34
Amoxicillin And Pseudophedrine For Sinusitis
20 - buy stromectol pills for scabies - Aidelry@svmail.xyz - 10/11/2021 - 14:56
Nebenwirkungen Von Viagra Forum
21 - Lasix - TuffSmele@adann.xyz - 8/11/2021 - 21:59
Effets Cialis Et Viagra
22 - Cialis - crarigync@mktmail.xyz - 8/11/2021 - 12:9
Cialis 4cpr Riv 20mg
23 - dyclisa - dyclisa@supmail.xyz - 8/11/2021 - 10:26
lasix common side effects
24 - trimaviag - trimaviag@oourmail.xyz - 8/11/2021 - 9:4
Cialis
25 - Omisylids - Omisylids@swmail.xyz - 8/11/2021 - 6:39
real viagra stories
26 - OrnassesS - OrnassesS@sufmail.xyz - 8/11/2021 - 5:29
buy real cialis online
27 - Viagra - exHaway@rvmail.xyz - 7/11/2021 - 19:11
Eosinophillia Amoxicillin
28 - joypesype - joypesype@maill1.xyz - 7/11/2021 - 5:18
Priligy
29 - Cialis - hansina@manmail.xyz - 5/11/2021 - 15:14
Zovirax Discount Online
30 - alielty - alielty@rwmail.xyz - 4/11/2021 - 18:57
Viagra
31 - Accusia - Accusia@abdiell.xyz - 31/10/2021 - 12:48
propecia vs rogaine
32 - Viagra - Crypebype@sqmail.xyz - 31/10/2021 - 10:21
Priligy 30mg Lloyds
33 - Propecia - trafela@abdulah.xyz - 29/10/2021 - 21:18
Tadalis Sx Soft Online Bestellen
34 - komxuoa - aahympv@gmail.com - 25/10/2021 - 15:39
https://bit.ly/films-dyuna-2021-goda-smotret-onlaine
35 - slevesivy - slevesivy@abdiell.xyz - 10/10/2021 - 12:26
neurontin side effects
36 - Muchtauct - Muchtauct@sqmail.xyz - 7/10/2021 - 16:0
http://prednisonebuyon.com/ - difference between prednisone and prednisolone
37 - gabapentin does - exarfmary@abdulah.xyz - 7/10/2021 - 3:15
Cytotec Contre Indications
38 - Assickefe - Assickefe@adann.xyz - 2/10/2021 - 14:13
prednisone 50 mg
39 - Latloyavy - Latloyavy@supmail.xyz - 2/10/2021 - 12:21
http://buyneurontine.com/ - Neurontine
40 - Prednisone - coudgecem@swmail.xyz - 30/9/2021 - 23:18
buy apcalis oral jelly effets secondaires
41 - acivehice - acivehice@sqmail.xyz - 26/9/2021 - 5:23
walmart priligy
42 - Fagaropay - Fagaropay@rqmail.xyz - 24/9/2021 - 23:27
Plaquenil
43 - Plaquenil - odohere@svmail.xyz - 24/9/2021 - 20:31
Buy Kamagra Originale
44 - reigree - reigree@supmail.xyz - 24/9/2021 - 19:13
furosemide davis drug guide
45 - steella - steella@oourmail.xyz - 24/9/2021 - 9:43
https://buyplaquenilcv.com/ - hydroxychloroquine purchase online
46 - Priligy - rursemo@rwmail.xyz - 24/9/2021 - 2:50
How To Get Levitra
47 - unusiorne - unusiorne@rvmail.xyz - 22/9/2021 - 16:23
https://buypriligyhop.com/ - Priligy
48 - ExpibeDip - ExpibeDip@manmail.xyz - 21/9/2021 - 20:40
http://buyzithromaxinf.com/ - Zithromax
49 - buying lasix online - Posolesix@adann.xyz - 21/9/2021 - 8:45
Discount On Line Generic Elocon 5g Cheap Secure
50 - caleNease - caleNease@mktmail.xyz - 16/9/2021 - 17:32
zithromax 5 day pack
51 - ceceniA - ceceniA@swmail.xyz - 16/9/2021 - 16:47
http://buylasixshop.com/ - Lasix
52 - Zithromax - Priethy@sufmail.xyz - 14/9/2021 - 23:2
Bactrim Class Cephalexin
53 - EnvinaJah - EnvinaJah@rvmail.xyz - 13/9/2021 - 11:45
Stromectol
54 - elullielf - elullielf@oourmail.xyz - 11/9/2021 - 10:27
Cialis
55 - Cialis - tigough@mktmail.xyz - 11/9/2021 - 9:33
Where Can I Purchase Dapoxetine?
56 - Ditteecow - Ditteecow@sufmail.xyz - 11/9/2021 - 5:2
http://buytadalafshop.com/ - Cialis
57 - stromectol merck canada - assiziz@rqmail.xyz - 11/9/2021 - 0:48
Amoxicillin Aspirin
58 - Zooleft - Zooleft@svmail.xyz - 9/9/2021 - 0:55
https://buystromectolon.com/ - stromectol tablets buy
59 - dorkife - dorkife@abdulah.xyz - 7/9/2021 - 8:56
http://buypropeciaon.com/ - Propecia
60 - Altelobep - Altelobep@swmail.xyz - 7/9/2021 - 6:43
Viagra
61 - buy viagra with mastercard - OscifsDix@sqmail.xyz - 31/8/2021 - 22:58
comprar cialis online
62 - Argueds - Argueds@manmail.xyz - 29/8/2021 - 17:13
Propecia
63 - Axiogue - Axiogue@rwmail.xyz - 28/8/2021 - 6:40
https://buysildenshop.com/ - viagra apotheke
64 - Propecia - Tagthyday@abdiell.xyz - 27/8/2021 - 19:8
Propecia Abonos